(Anhem9b.7forum.net)

Chia sẻ-gắn kết-yêu thương diễn đàn trường THCS An Thanh

Thành viên tích cực

You are not connected. Please login or register

Go downThông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

10/9/2012, 1:28 pm
reideen
reideen

Vip_thành viên tích cực_viP

Cho ánh nắng ban mai là những sớm bình minh.Cho những đêm trăng đẹp là chị Hằng tươi xinh.Cây cho trái và cho hoa.Sông cho tôm và cho cá.Đồng ruộng cho bông lúa chín vàng lời reo ca.Anh bộ đội đến nhà cho em lòng dũng cảm.Cô giáo cho bài giảng yêu xóm làng thiết tha.Cùng em vượt đường xa xôi.Là chiếc khăn quàng thắm tươi. Cho em tất cả người mang cho em cuộc đời mới tươi sáng đầy ước mơ.Người cho em tất cả là Bác Hồ Chí Minh

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà reideen
10/9/2012, 1:29 pm
reideen
reideen

ca.Anh bộ đội đến nhà cho em lòng dũng cảm.Cô giáo cho bài giảng yêu xóm làng thiết tha.Cùng em vượt đường xa xôi.Là chiếc khăn quàng thắm tươi. Cho em tất cả người mang cho em cuộc đời mới tươi sáng đầy ước mơ.Người cho em tất cả là Bác Hồ Chí Minh

Thích

Báo xấu [0]

reideen
reideen

Cho ánh nắng ban mai là những sớm bình minh.Cho những đêm trăng đẹp là chị Hằng tươi xinh.Cây cho trái và cho hoa.Sông cho tôm và cho cá.Đồng ruộng cho bông lúa chín vàng lời reo ca.Anh bộ đội đến nhà cho em lòng dũng cảm.Cô giáo cho bài giảng yêu xóm làng thiết tha.Cùng

Thích

Báo xấu [0]

reideen
reideen

Cho ánh nắng ban mai là những sớm bình minh.Cho những đêm trăng đẹp là chị Hằng tươi xinh.Cây cho trái và cho hoa.Sông cho tôm và cho cá.Đồng ruộng cho bông lúa chín vàng lời reo ca.Anh bộ đội đến nhà cho em lòng dũng cảm.Cô giáo cho bài giảng yêu xóm làng thiết tha.Cùng em vượt đường xa xôi.Là chiếc khăn quàng thắm tươi. Cho em tất cả người mang cho em cuộc đời mới tươi sáng đầy ước mơ.Người cho em tất cả là Bác Hồ Chí Minh

Thích

Báo xấu [0]

10/9/2012, 1:30 pm
reideen
reideen

Về nội dung, là một bài thơ trữ tình cách mạng, Tố Hữu đã diễn tả một cách hình tượng hóa trong bài thơ Việt Bắc mối tình trong 15 năm của hai nhân vật văn học là chiến khu Việt Bắc với người cán bộ cách mạng, như một mối tình riêng mà người cán bộ cách mạng và Việt Bắc là đôi bạn tình. Buổi chia tay ngậm ngùi, da diết và nhớ nhung[1]:
Mình về, rừng núi nhớ ai
Trám bùi để rụng, măng mai để già
Mình đi, có nhớ những nhà
Hắt hiu lau xám, đậm đà lòng son
Bài thơ cũng đồng thời thể hiện niềm tin yêu, hy vọng tràn đầy vào viễn ảnh tươi sáng của dân tộc từ cán bộ, đồng bào với chiến khu Việt Bắc, với cụ Hồ, với cách mạng:
Ở đâu u ám quân thù
Nhìn lên Việt Bắc, cụ Hồ sáng soi.
Ở đâu đau đớn giống nòi
Trông về Việt Bắc mà nuôi chí bền
Về nghệ thuật, bài thơ Việt Bắc sử dụng thể thơ lục bát với những hình ảnh ví von, so sánh gần với lời ăn tiếng nói của dân tộc. Ngôn ngữ thơ giàu hình ảnh và nhạc điệu, âm hưởng trữ tình, tha thiết:
Mình đi, mình lại nhớ mình
Nguồn bao nhiêu nước, nghĩa tình bấy nhiêu...
...Rừng xanh hoa chuối đỏ tươi
Ðèo cao nắng ánh dao gài thắt lưng
Những trường đoạn trong bài gần gũi như những câu ca dao, giọng điệu kể chuyện kết hợp đối thoại mình với ta, tương tự cách thức thể hiện của những bài hát đối[2]:
Mình về thành thị xa xôi
Nhà cao còn thấy núi đồi nữa chăng?
Phố đông còn nhớ bản làng?
Sáng đèn còn nhớ mảnh trăng giữa rừng?
Mình đi ta hỏi thăm chừng
Bao giờ Việt Bắc tưng bừng thêm vui?

Thích

Báo xấu [0]

10/9/2012, 2:01 pm
Admin
Admin